info@luatminhanh.vn
0938.834.386

Luật Minh Anh

Minh Anh Law Firm

Xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán kinh doanh đồ uống

” Xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán kinh doanh đồ uống ” Bạn đang sở hữu một quán kinh doanh đồ uống nhưng vẫn còn mơ hồ về thủ tục xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm? Bạn không biết quán kinh doanh đồ uống của mình có cần xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm không? Nếu có thì sẽ xin giấy phép tại cơ quan nào? Thủ tục ra sao? Bài viết sau đây của Luật Minh Anh sẽ trình bày rõ về điều này.

Xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán kinh doanh đồ uống

Quán kinh doanh đồ uống có cần có giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm không?

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì quán kinh doanh đồ uống muốn đi vào hoạt động thì cần có giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm. Điều này được quy định rõ tại Khoản 1 Điều 11 Nghị định 15/2018/NĐ-CP về cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm. Tuy nhiên, nếu quán kinh doanh đồ uống của cá nhân, tổ chức rơi vào một trong các trường hợp sau đây thì không cần vó giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm, đó là:

– Nhà hàng trong khách sạn;

– Bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;

– Kinh doanh thức ăn đường phố;

– Quán kinh doanh đồ uống đã được cấp một trong các Giấy chứng nhận: Thực hành sản xuất tốt (GMP), Hệ thống phân tích mối nguy và điểm kiểm soát tới hạn (HACCP), Hệ thống quản lý an toàn thực phẩm ISO 22000, Tiêu chuẩn thực phẩm quốc tế (IFS), Tiêu chuẩn toàn cầu về an toàn thực phẩm (BRC), Chứng nhận hệ thống an toàn thực phẩm (FSSC 22000) hoặc tương đương còn hiệu lực.

Điều kiện để quán kinh doanh đồ uống được cấp giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm

Theo quy định tại Điều 34 Luật an toàn thực phẩm hiện hành thì điều kiện cấp Giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm (Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm) gồm:  

– Có đủ điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm phù hợp với từng loại hình kinh doanh đồ uống như: khu vực chế biến đồ uống được bố trí bảo đảm không nhiễm chéo giữa thực phẩm chưa qua chế biến và đồ uống đã qua chế biến; có đủ nước đạt quy chuẩn kỹ thuật phục vụ việc chế biến, kinh doanh; có dụng cụ thu gom, chứa đựng rác thải, chất thải bảo đảm vệ sinh; dụng cụ đồ uống hay dụng cụ chế biến đồ uống phải được làm bằng vật liệu an toàn, rửa sạch, giữ khô; đảm bảo tuân thủ quy định về sức khoẻ, kiến thức và thực hành của người trực tiếp kinh doanh cũng như nhân viên chế biến đồ uống; sử dụng thực phẩm, nguyên liệu thực phẩm phải rõ nguồn gốc và bảo đảm an toàn, lưu mẫu thức ăn;…

– Quán kinh doanh đồ uống có đăng ký ngành, nghề kinh doanh thực phẩm trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

Xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán kinh doanh đồ uống ở đâu?

Cá nhân, tổ chức kinh doanh quán đồ uống thực hiện xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm tại các cơ quan khác nhau trong những trường hợp cụ thể khác nhau:

Đối với quán kinh doanh đồ uống được thành lập theo loại hình công ty, có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do Bộ Kế hoạch Đầu tư và Sở Kế hoạch Đầu tư tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương cấp thì sẽ tiến hành nộp hồ sơ xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán kinh doanh đồ uống tại Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Đối với quán kinh doanh đồ uống được thành lập theo loại hình hộ kinh doanh nhỏ lẻ, hàng có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do Ủy ban nhân dân (hoặc cơ quan có thẩm quyền) quận, huyện, thị xã và thành phố thuộc tỉnh cấp và có quy mô kinh doanh dưới 200 suất ăn/lần phục vụ thì tiến hành xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán kinh doanh đồ uống tại Ủy ban nhân dân (hoặc cơ quan có thẩm quyền) quận, huyện, thị xã và thành phố trực thuộc tỉnh.

Hồ sơ xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán kinh doanh đồ uống

  • 01 đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm cho quán kinh doanh đồ uống;
  • 01 bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của quán kinh doanh đồ uống;
  • 01 bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ bảo đảm điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm theo quy định của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền;
  • 01 Giấy xác nhận đủ sức khoẻ của chủ cơ sở và người trực tiếp kinh doanh quán đồ uống do cơ sở y tế cấp huyện trở lên cấp;
  • 01 Giấy xác nhận đã được tập huấn kiến thức về an toàn vệ sinh thực phẩm của chủ cơ sở và của người trực tiếp sản xuất, kinh doanh đồ uống theo quy định của Bộ trưởng Bộ quản lý ngành.

Thủ tục xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán kinh doanh đồ uống

  • Chuẩn bị đy đủ hồ sơ theo luật định;
  • Tiến hành nộp hồ sơ tại cơ quan có thẩm quyền như đã nêu rõ ở trên;
  • Theo dõi tiến trình xử lý hồ sơ của cơ quan có thẩm quyền trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ:

+ Trường hợp qua kiểm tra thực tế cho thấy quán kinh doanh đồ uống có đủ điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm thì cơ quan có thẩm quyền phải cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm;

+ Trường hợp từ chối thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

  • Nhận giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán kinh doanh đồ uống.

*) Nếu muốn được giải đáp thắc mắc hoặc tư vấn chi tiết về Xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán kinh doanh đồ uống. Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật sư chúng tôi theo số điện thoại: 024 6328 3468 hoặc địa chỉ email: info@luatminhanh.vn