info@luatminhanh.vn
0962.036.698 0938.834.386

Luật Minh Anh

Minh Anh Law Firm

Quy định của luật hình sự về tội vô ý làm chết người

Tóm tắt câu hỏi:
Thưa luật sư, ngày 23-4-2016 vừa qua, trong quá trình sửa lại mái tum của căn nhà mình, do bất cẩn tôi đã vứt số vật liệu thừa từ trên nhà xuống khu đất trống bên cạnh, trong đó có một số gạch vỡ. Do không biết bên cạnh có các cháu nhỏ đang chơi đùa, nên có một cháu bị gạch rơi trúng đầu và bị chết.
Vậy xin hỏi, tôi có phạm tội không? Nếu phạm thì phạm tội gì? Có mức hình phạt bao nhiêu?
can can cong ly
Trả lời:
Với câu hỏi mà anh đưa ra, Luật Minh Anh xin được phép trả lời như sau:
Việc anh ném vật liệu thừa trong quá trình cải tạo nhà xuống khu đất bên cạnh mà không biết trước có một số cháu bé chơi ở dưới dẫn đến việc có một cháu bé bị gạch rơi trúng đầu và chết thì anh sẽ phạm vào tội vô ý làm chết người, được quy định tại Điều 128 Bộ luật hình sự.
Điều 128 quy định như sau: Người nào vô ý làm chết người, thì sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm. Trường hợp phạm tội làm chết 02 người trở lên, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.
Như vậy mức hình phạt anh có thể phải chịu là cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.
Trên đây là trả lời của chúng tôi về câu hỏi của bạn, nếu cần tư vấn chi tiết hơn xin vui lòng liên hệ Luật Minh Anh