info@luatminhanh.vn
0962.036.698 0938.834.386

Luật Minh Anh

Minh Anh Law Firm

Quy định pháp luật về tội đánh bạc

Tóm tắt câu hỏi:
Thưa luật sư, ngày 22-3-2016 nhân đám tang của một người thân trong gia đình, tôi cùng 7 anh em trong gia đình có tham gia đánh bài ăn tiền. Ban đầu tôi có đánh bài với mọi người, nhưng sau đó tôi bỏ đi ngủ. Đến nửa đêm bị công an huyện X bắt quả tang 7 người đáng đánh bài ăn tiền. Thu trên chiếu bạc được 7 triệu đồng. Xin hỏi: Tôi có phạm tội đánh bạc hay không? Quy định hiện nay về tội đánh bạc như thế nào? Đánh bạc ăn tiền với mức bao nhiêu thì bị xử lý hình sự?
danh bac
Qua câu hỏi của anh đưa ra, Luật Minh Anh xin được tư vấn như sau:
Ngày 22-3-2016 anh và 7 người trong gia đình có hành vi đánh bài ăn tiền. Việc đánh bài ăn tiền như vậy là hành vi bị cấm theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, mức được thua bằng tiền quyết định bạn có bị xử lý hình sự hay không.
Theo quy định của Điều 321 Bộ luật hình sự thì: Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
Như vậy, với mức đánh bạc thu trên chiếu bạc là 7 triệu đồng thì đã đủ yếu tố để xác định việc các bạn phạm tội đánh bạc. Mức quy định được thu bằng tiền giá trị từ 5 triệu đồng trở lên là đủ yếu tố cấu thành tội phạm đánh bạc.
Bạn đang đánh bạc thì bỏ đi ngủ không tiếp tục chơi tiếp, tuy nhiên việc bạn đã tham gia đánh bạc từ đầu với những người trong gia đình thì bạn đã đồng phạm với những người này về tội đánh bạc. Việc bạn bỏ đi ngủ trước chỉ là yếu tố để xem xét giảm nhẹ hình phạt đối với bạn.
Trên đây là tư vấn của Luật Minh Anh về tình huống của anh, anh có thể liên hệ Luật Minh Anh để biết thêm chi tiết.